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OFISI	YA	MAKAMU	WA	RAIS	
	

	
	

TAARIFA	KWA	UMMA	KUHUSU	USIMAMIZI	NA	UDHIBITI	WA		
TAKA	HATARISHI	

	
	
Waziri	 wa	 Nchi	 Ofisi	 ya	 Makamu	 wa	 Rais	 (Muungano	 na	 Mazingira),	 Ndugu	 January	
Makamba	(Mb.),	akiongozana	na	Dkt.	Samwel	Gwamaka	Mafwenga,	Mkurugenzi	Mkuu	na	
maafisa	waandamizi	wa	Baraza	la	Taifa	la	Hifadhi	na	Usimamizi	wa	Mazingira,	jana	tarehe	
22	Machi	 2019,	 ametembelea	Bandari	 ya	Dar	 es	 Salaam	na	kutoa	maelekezo	na	maagizo	
kadhaa	kuhusu	utaratibu	wa	biashara	ya	taka	hatarishi/zenye	madhara	(harzadous	waste).		
	
Ofisi	 ya	 Makamu	 wa	 Rais	 imepewa	 mamlaka	 ya	 kusimamia	 na	 kuratibu	 masuala	 yote	
yanayohusu	mazingira	nchini	kwa	mujibu	wa	Sheria	ya	Usimamizi	wa	Mazingira,	2004	na	
Kanuni	zake.	Aidha,	usimamizi	na	udhibiti	wa	taka	zenye	madhara	umebainishwa	kwenye	
Vifungu	vya	133	-139	vya	Sheria	ya	Usimamizi	wa	Mazingira	ya	mwaka	2004.	Pia	Kanuni	za	
Usimamizi	 wa	 Mazingira	 (Usimamizi	 na	 Udhibiti	 wa	 Taka	 za	 Sumu)	 za	 Mwaka	 2009	
zimetoa	 miongozo	 ya	 kudhibiti	 taka	 sumu	 hapa	 nchini	 pamoja	 na	 mambo	 mengine	
yahusuyo	uhifadhi	wa	mazingira.	
	
Taka	 hatarishi	 (zenye	madhara)	 ni	 pamoja	 na	 vyuma	 chakavu,	 taka	 za	 kieletroniki,	 dutu	
hatarishi,	 mafuta	 machafu,	 taka	 za	 hospitali,	 Betri	 zilizotumika	 na	 aina	 ya	 taka	 zote	
zinazotoka	migodini.	Taka	hizi	hatarishi	zinaweza	kusababisha	athari	mbaya	kwa	afya	ya	
binadamu,	 viumbe	 hai	 na	mazingira.	 Ili	 kuzuia	 na	 kudhibiti	 athari	mbaya	 zitokanazo	 na	
taka	 zenye	madhara,	mfumo	mahsusi	 unaofanya	 kazi	 kwa	 ufanisi	 wa	 kudhibiti	 taka	 hizi	
unapaswa	 ufuatwe	 kama	 ulivyobainishwa	 kwenye	 Sheria	 ya	 Usimamizi	wa	Mazingira	 ya	
mwaka	 2004	 na	 Kanuni	 za	 Usimamizi	wa	Mazingira	 (Usimamizi	 na	 Udhibiti	wa	 Taka	 za	
Sumu)	za	Mwaka	2009.	
	
Katika	 miezi	 ya	 hivi	 karibuni,	 imebainika	 uwepo	 wa	 ukiukwaji	 wa	 Sheria	 na	 Kanuni	
zinazosimamia	na	kudhibiti	taka	zenye	madhara	nchini	na	mkataba	wa	kimataifa	wa	Basel	
unaohusu	udhibiti	wa	usafirishaji	wa	taka	zenye	madhara	na	taka	nyingine	baina	ya	nchi	na	
nchi	ambao	Tanzania	ni	mwanachama.	Ukiukwaji	huo	unahusisha	ukusanyaji,	usafirishaji	
na	 urejeleshaji	 wa	 taka	 zenye	 madhara.	 Kutokana	 na	 hali	 hii,	 Waziri	 wa	 Nchi	 Ofisi	 ya	
Makamu	wa	Rais,	kwa	mamlaka	aliyopewa	kwenye	Sheria	ya	Mazingira,	 ametoa	maagizo	
yafuatayo:		

	
1. Watu	wote	wanaojihusisha	na	biashara	ya	Uingizaji	Nchini	(importation)	na	Usafirishaji	

Nje	 ya	 Nchi	 (exportation)	 wa	 taka	 zenye	 madhara,	 ikiwemo	 vyuma	 chakavu,	 betri	
zilizotumika	na	taka	za	kielektroniki,	wanaarifiwa	kuwa	biashara	hiyo	imesimamishwa	
kwa	sasa	hadi	uhakiki	wa	vibali	vilivyotolewa	na	mamlaka	mbalimbali	utakapofanyika	
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na	hadi	utaratibu	madhubuti	wa	udhibiti	utakapowekwa	ndani	ya	kipindi	cha	wiki	tatu	
kuanzia	sasa.	

	
2. Sheria	 ya	 Mazingira	 ya	 mwaka	 2004	 kifungu	 cha	 133(1)	 kinasema	 “itakuwa	 ni	 kosa	

kuingiza	 au	 kusafirisha	 nje	 ya	 Tanzania	 taka	 zenye	 madhara	 bila	 kuwa	 na	 kibali	
kilichotolewa	 na	 Waziri”.	 Vilevile,	 kifungu	 cha	 133(2)	 kinasema	 “mtu	 yoyote	
hataruhusiwa	kusafirisha	 taka	 zenye	madhara	ndani	 ya	 nchi	 au	 kupitia	Tanzania	 bila	
kupewa	kibali	kutoka	kwa	Waziri	[mwenye	dhamana	ya	Mazingira]”.	Kwa	msingi	huo,	
vibali	 vyote	 vya	 kukusanya	 na	 kusafirisha	 taka	 hatarishi	 (ndani	 na	 nje	 ya	 nchi)	
vilivyotolewa	na	mamlaka	nyingine	havitoshelezi	kufanya	biashara	hii	bila	kibali	kutoka	
kwa	Waziri	mwenye	dhamana	ya	Mazingira.	

	
3. Watu	 wote	 wanaojihusisha	 na	 biashara	 ya	 ukusanyaji,	 usafirishaji	 au	 urejerezaji	 wa	

vyuma	chakavu,	taka	za	kieletroniki,	taka	za	kemikali,	mafuta	machafu,	taka	zitokanazo	
na	huduma	za	afya	na	betri	zilizotumika	watatakiwa	kuanzia	sasa	kwenda	kujiandikisha	
upya	Baraza	 la	Taifa	 la	Hifadhi	na	Usimamizi	wa	Mazingira,	na	kuhakikiwa	uhalali	wa	
vibali	vyao	na	uwezo	wao	wa	kuendelea	na	shughuli	hizo	na	baada	ya	hapo	kutolewa	
vibali	upya	kutoka	Ofisi	ya	Makamu	wa	Rais	kwa	utaratibu	mpya.	Uhakiki	huu	unaanza	
sasa	na	utamalizika	ndani	ya	wiki	mbili.	Baada	ya	hapo	yoyote	anayefanya	shughuli	hizi	
bila	kibali	kipya	atachukuliwa	hatua	kazi	za	kisheria.	

	
4. Ofisi	 ya	Makamu	wa	Rais	 inaandaa	mkutano	wa	wadau	wa	 sekta	 za	umma	 tarehe	22	

Machi,	2019	utakaofanyika	Dodoma	na	baadaye	mkutano	kati	ya	Serikali	na	wadau	wa	
sekta	binafsi	ili	kukubaliana	njia	bora	za	usimamizi	na	udhibiti	wa	taka	zenye	madhara.	

	
5. 	Ofisi	 ya	 Makamu	 wa	 Rais	 inatarajia	 kufanya	 mabadiliko	 Kanuni	 za	 Usimamizi	 wa	

Mazingira	 (Usimamizi	 na	 Udhibiti	 wa	 Taka	 za	 Sumu)	 za	 Mwaka	 2009	 pamoja	 na	
kuandika	kanuni	mpya	za	udhibii	wa	taka	za	kielektoniki	ili	kuweka	udhibiti	bora	zaidi.	

	
6. Wafanyabiashara	 wanaojihusisha	 na	 ukusanyaji,	 usafirishaji	 na	 urejereshaji	 wa	 taka	

hatarishi	 wanatakiwa	 kutokupokea	 taka	 hizo	 kutoka	 kwa	 mtu	 yeyote	 asiyekuwa	 na	
kibali	kutoka	Ofisi	ya	Makamu	wa	Rais.	

	
7. Kuna	 makonteina	 44	 ya	 vyuma	 chakavu	 katika	 Bandari	 ya	 Dar	 es	 Salaam	 ambayo	

yalikuwa	 kwenye	 hatua	 za	 mwisho	 kwenda	 nchini	 India	 bila	 kuwa	 na	 vibali	 husika.	
Pamoja	na	makontena	hayo	kuzuiliwa	kwa	barua	kabla	ya	ziara	ya	Waziri	wa	Nchi	Ofisi	
ya	Makamu	wa	Rais,	makontena	34	yalisafirishwa	katika	mazingira	yasiyoeleweka.	Kwa	
msingi	huo,	Waziri	Makamba	ameagiza	mambo	yafuatayo:-	

	
a) TAKUKURU	 pamoja	 na	 mamlaka	 nyingine	 husika	 wafanye	 uchunguzi	 wa	

mazingira	 ya	 kusafirishwa	 kwa	 kontena	 34	 hata	 baada	 ya	 wahusika	 wote	
kupata	taarifa	ya	kuzuiwa.	
	

b) Mamlaka	ya	Bandari,	Mamlaka	ya	Mapato	Tanzania,	Ofisi	ya	Mkemia	Mkuu	wa	
Serikali	 na	 Tume	 ya	 Madini	 wawezeshe	 uchukuaji	 wa	 sampuli	 ya	 vyuma	
chakavu	katika	makontena	yaliyobaki	kwa	ajili	ya	uchunguzi	wa	kimaabara	ili	
kubaini	iwapo	hakuna	bidhaa	za	ziada	katika	mizigo	hiyo	au	vyuma	hivyo.	
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c) Mwenye	mzigo	na	wakala	wake	wanatakiwa	kuwajibishwa	kwa	kosa	la	kutaka	

kusafirisha	mzigo	huo	bila	kuwa	na	vibali	stahiki.	
	
d) Makontena	 yaliyobaki	 yaendelee	 kuzuiliwa	 hadi	 hapo	 hadi	 uchunguzi	 	 wa	

kimaabara	utakapokamilika	na	taratibu	stahiki	zitakapofuatwa.	
	

e) Kule	 makontena	 yanapopelekwa	 wajulishwe	 kwamba	 wasafirishaji	
wamekiuka	utaratibu.	

		
8. Vilevile,	imebainika	kuwepo	mzigo	wa	vyuma	chakavu	ulioingizwa	kama	“loose	cargo”	

kwenye	 majahazi	 ukitokea	 Zanzibar.	 Mzigo	 huo	 pia	 unazuiwa	 hadi	 uchunguzi	 wa	
mazingira	 ya	 kuingizwa	 kwake	 utakapokamilika.	Wahusika	 pia	 watachukuliwa	 hatua	
kwa	kuingiza	mzigo	huo	bila	kufuata	taratibu.			
	

9. Mwisho,	Ofisi	 ya	Makamu	wa	Rais	 inatoa	wito	 kwa	wananchi	wote	 kuwa	mtu	 yeyote	
atakayejihusisha	 na	 ununuaji	 au	 uuzaji	 wa	 vyuma	 chakavu	 vinavyotokana	 na	
muindombinu	 ya	 taifa	 atashitakiwa	 kwa	 kosa	 la	 uharibifu	wa	miundombinu	 chini	 ya	
sheria	za	uhujumu	uchumi.	

	
10. Tunawasihi	 wananchi	 wote	 pia	 kutoa	 taarifa	 haraka	 kwa	 mamlaka	 husika,	 ikiwemo	

NEMC	na	Ofisi	ya	Makamu	wa	Rais,	pale	wanapohisi	au	kuona	mtu	au	kampuni	yoyote	
inaingiza	 nchini	 taka	 za	 aina	 yoyote	 kutoka	 nje	 ya	 nchi	 au	 ukusanyaji	 wa	 vyuma	
chakavu,	 taka	 za	 kieletroniki	 na	 betri	 zilizotumika	 na	 utupaji	 wa	 taka	 za	 hospitali	
unafanyika	kinyume	na	utaratibu.	

	
	
	
	

IMETOLEWA	NA	OFISI	YA	MAKAMU	WA	RAIS		
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